Story by Susie Beever .
Da yake ciwon zuciya ɗaya ne da ya fi kashe mutane a Biritaniya, yana da muhimmanci fiye da mutane su koyi yadda za su hana shi.
In ji Ƙungiyar Heart Foundation ta Britaniya, ƙarin ƙarfin jini yana ƙara mana zafin ciwon zuciya ko kuma ɓata zuciya, kuma hakan yana shafan mutane kusan miliyan biyar na Biritaniya.
Duk da haka likitoci sun ce yawancin mutane ba su san cewa suna da shi ba.
Ban da cewa yana iya jawo matsaloli na zuciya, wannan yanayin zai iya sa mutum ya yi ciwon ciki, ya ciwo, ya ji jini a hanci, kuma ya yi wasu alamun da suke tsoro.
Ciwon kanka, jinin da ke cikin ƙafafunka da kuma matsalolin ganinka suna iya nuna cewa za ka iya samun ƙarfin jini mai ƙarfi, kuma masana lafiya sun ce idan ka haɗa su, hakan zai iya nufin cewa jikinka yana cikin matsala mai tsanani.
A wannan lokacin ne ƙarfin jini ya fi 180/120 kuma yana bukatar taimako nan da nan.
Likitoci yanzu sun wallafa cikakken jerin alamun da za su iya nuna cewa jikinka yana cikin matsala ta jini.
Waɗannan alamun 10 ne da suke nufin cewa ya kamata ka kira 999 ko kuma ka je A&E nan da nan:
- Ciwon kan mai tsanani
- Jini ta hanci
- Gajiya ko kuma ruɗewa
- Matsaloli na ganin
- Ciwon ciki
- lokaci mai wuya na yin numfashi
- Bugur zuciya da ba ta dace ba
- Jini a cikin fitsarinka
- Ka yi ƙarfi a cikin ƙirjinka, wuya, ko kuma kunnuwanka
- Baƙin ciki
Idan ka ƙara ƙarfin jini, hakan zai iya jawo matsaloli dabam dabam, kamar su cin abinci marar kyau, shan taba da kuma matsi, amma za ka iya samun matsaloli na lafiya da ba za ka iya kawar da su ba, kamar su shuga, cuta na ƙwayoyi ko kuma matsaloli na ido, ko kuma daman da suke kama da waɗannan tambayoyin.
Wani mai magana da NHS ya ce: “Yin canje-canje masu kyau a rayuwa a wasu lokatai zai iya taimaka maka ka rage ƙarfin jini kuma ya taimaka maka ka rage ƙarfin jininka idan ya riga ya ɗauki ƙarfin.”
In ji Ƙungiyar Heart Foundation ta Britaniya, ya kamata manya da suke da matsi mai ƙarfi su yi gwada abubuwa da suke yi a gida a kai a kai.
Akwai kuma alamun dabam dabam da mutane suke ruɗewa a kai a kai da alamun cewa suna da ƙarfin jini mai ƙarfi, amma suna iya zama masu kyau.
Waɗannan su ne:
- Mai da hankali
- Tsoro
- Yin fushi
- Yin barci yana da wuya
- Yin wanke fuska
- Jini yana cikin idanunsa
Ƙari ga haka, kusan mutane 66,000 na Biritaniya suna mutuwa kowace shekara domin ciwon zuciya, in ji BHF – wannan kusan mutane 80 ne a kowace rana.
Mutane da ba sa lura da ƙarfin jininsu mai ƙarfi suna da ƙarfin ciwon zuciya da ƙwaƙwalwa, in ji ƙungiyar.